THỐNG KÊ TRUY CẬP

mod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_counter
mod_vvisit_counterHôm nay200
mod_vvisit_counterHôm qua1050
mod_vvisit_counterTuần này5935
mod_vvisit_counterTuần trước5563
mod_vvisit_counterTháng này20912
mod_vvisit_counterTháng trước27443
mod_vvisit_counterTất cả2012222

Hiện có: 6 khách trực tuyến

TƯ VẤN TRỰC TUYẾN

571 Bình Thới, Phường 10, Quận 11, Tp. Hồ Chí Minh
Tel: (028) 3858 2596
Hotline: 0934 4444 79
Call Tư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
Call Tư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
 

MUA BÁN NHÀ ĐẤT

TÌM KIẾM

HỎI & ĐÁP PHÁP LUẬT

ẤN PHẨM VÀ BÀI VIẾT

Get the Flash Player to see this rotator.

LIÊN KẾT WEBSITE

ĐĂNG KÝ KHAI SINH CHO CON NGOÀI GIÁ THÚ

Câu hỏi:
Hiện mình có con với người đã có gia đình, mình không cần anh ấy phải ly hôn mà chỉ muốn làm khai sinh cho con có tên cha tên mẹ.
Vậy thì khi làm khai sinh cho con phải mang theo giấy tờ gì ? Mình có ra UBND phường hỏi thì người ta bảo muốn làm khai sinh cho con thì cha mẹ cần phải có đăng ký kết hôn?
Trả lời:
Câu hỏi của bạn Công ty chúng tôi xin được trả lời như sau:
Dựa theo nguyên tắc và những quy định của pháp luật về Hôn nhân và gia đình thì bạn có con với người đã có gia đình nên quan hệ giữa bạn và cha đứa trẻ không được pháp luật công nhận là vợ, chồng.
Quyền được khai sinh là một trong những quyền đầu tiên của trẻ em được quy định trong Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em của nhà nước ta cũng như trong Công ước của Liên hợp quốc về quyền của trẻ em. Điều 11. Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em năm 2004 quy định: “Trẻ em có quyền được khai sinh và có quốc tịch”.
Do đó, việc khai sinh cho con là quyền của đứa trẻ và là nghĩa vụ của cha mẹ.
Theo quy định của pháp luật : Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày sinh con, cha, mẹ có trách nhiệm đi khai sinh cho con; nếu cha, mẹ không thể đi khai sinh, thì ông, bà hoặc những người thân thích khác đi khai sinh cho trẻ em.
Vì chị chưa đăng ký kết hôn nên con của chị được xem là con ngoài giá thú. Nhằm thực hiện nguyên tắc “mọi trẻ em sinh ra đều phải được đăng ký khai sinh đúng hạn”, đồng thời, xuất phát từ quan điểm đối xử bình đẳng về quyền đăng ký khai sinh không kể con sinh ra trong giá thú hay ngoài giá thú, thì theo khoản 1 Điều 15 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP quy định, người đi đăng ký khai sinh cho trẻ chỉ phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha mẹ trẻ khi cha mẹ trẻ có đăng ký kết hôn. Trong trường hợp trẻ là con sinh ngoài giá thú thì không bắt buộc phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha mẹ, chỉ cần có Giấy chứng sinh là có thể khai sinh cho trẻ theo diện con ngoài giá thú.
Mặt khác, khi đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú, pháp luật không cho phép cán bộ tư pháp - hộ tịch được gặng hỏi, tìm hiểu về quan hệ hôn nhân của người mẹ. Đây là vấn đề thuộc về bí mật đời tư của cá nhân. Do đó, khoản 3 Điều 15 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP quy định, trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống.Khi con sinh ra, việc xác định họ cho con có thể xác định theo họ của người cha hoặc họ của người mẹ theo tập quán hoặc thoả thuận. Tuy nhiên, đối với trẻ là con ngoài giá thú, không xác định được người cha nên họ của trẻ đương nhiên sẽ được xác định theo họ của người mẹ. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh.
Nếu chị muốn có cả tên cha và tên mẹ trong Giấy khai sinh thì phải được sự đồng ý của người cha đứa trẻ và phải làm thủ tục nhận con cùng với việc đăng ký khai sinh. Theo điều 64- Luật HNGĐ 2000 Người không được nhận là cha mẹ một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó là con mình. Mục 5. Nghị quyết 02.2000. Theo quy định tại khoản 2 Điều 63 và Điều 64, khi có người yêu cầu Toà án xác định một người nào đó là con của họ hay không phải là con của họ thì phải có chứng cứ; do đó về nguyên tắc người có yêu cầu phải cung cấp chứng cứ. Trong trường hợp cần thiết thì phải giám định gien. Người có yêu cầu giám định gien phải nộp lệ phí giám định gien.
Theo NĐ 158/2005- Điều 34. Thủ tục đăng ký việc nhận cha, mẹ, con
1. Người nhận cha, mẹ, con phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định). Trong trường hợp cha hoặc mẹ nhận con chưa thành niên, thì phải có sự đồng ý của người hiện đang là mẹ hoặc cha, trừ trường hợp người đó đã chết, mất tích, mất năng lực hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự. Kèm theo Tờ khai phải xuất trình các giấy tờ sau đây:a) Giấy khai sinh (bản chính hoặc bản sao) của người con; b) Các giấy tờ, đồ vật hoặc các chứng cứ khác để chứng minh quan hệ cha, mẹ, con (nếu có).
2. Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu xét thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng sự thật và không có tranh chấp, thì Ủy ban nhân dân cấp xã đăng ký việc nhận cha, mẹ, con.
Như vậy, việc cán bộ Tư pháp UBND phường yêu cầu bạn phải xuất trình Giấy chứng nhận Đăng ký kết hôn là chưa phù hợp với pháp luật. Để có thể khai sinh cho con chị có cả họ cha và họ mẹ thì trước hết chị nên nhờ cha đứa bé đứng ra nhận con và khai sinh cho con tại Cơ quan UBND cấp xã, phường nơi chị hoặc cha đứa bé cứ trú. Nếu cha đứa bé không đồng ý thì chị có thể yêu cầu Tòa án xác nhận người đó là cha đứa bé và sau đó tiến hành đăng ký khai sinh cho bé.