THỐNG KÊ TRUY CẬP

mod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_counter
mod_vvisit_counterHôm nay233
mod_vvisit_counterHôm qua1050
mod_vvisit_counterTuần này5968
mod_vvisit_counterTuần trước5563
mod_vvisit_counterTháng này20945
mod_vvisit_counterTháng trước27443
mod_vvisit_counterTất cả2012255

Hiện có: 9 khách trực tuyến

TƯ VẤN TRỰC TUYẾN

571 Bình Thới, Phường 10, Quận 11, Tp. Hồ Chí Minh
Tel: (028) 3858 2596
Hotline: 0934 4444 79
Call Tư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
Call Tư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
 

MUA BÁN NHÀ ĐẤT

TÌM KIẾM

HỎI & ĐÁP PHÁP LUẬT

ẤN PHẨM VÀ BÀI VIẾT

Get the Flash Player to see this rotator.

LIÊN KẾT WEBSITE

Hỏi-Đáp Luật nhà ở và Luật đất đai

:: Câu hỏi :: Trên đường về nhà, tôi đã đánh rơi mất Giấy tờ nhà. Tôi đã liên hệ với Ủy ban nhân dân phường nơi tôi ở (đồng thời là nơi có căn nhà bị mất giấy tờ ) để báo mất Giấy tờ nhà và xin cấp phó bản. Đề nghị Luật sư cho tôi biết là tôi phải làm gì để được cấp phó bản Giấy tờ nhà?

:: Câu hỏi 1:: Trên đường về nhà, tôi đã đánh rơi mất Giấy tờ nhà. Tôi đã liên hệ với Ủy ban nhân dân phường nơi tôi ở (đồng thời là nơi có căn nhà bị mất giấy tờ ) để báo mất Giấy tờ nhà và xin cấp phó bản. Cán bộ địa chính của phường đã hướng dẫn tôi lên Ủy ban nhân dân quận 5 để xin cấp phó bản, tôi đã làm theo và Phòng tài nguyên và môi trường của quận 5 trả lời miệng với tôi là không cấp phó bản. Đề nghị Luật sư cho tôi biết là tôi phải làm gì để được cấp phó bản Giấy tờ nhà?

 

Trả lời:

Cán bộ địa chính tại Ủy ban nhân dân phường nơi bạn có nhà và Phòng tài nguyên và môi trường quận 5 đã hướng dẫn bạn không đầy đủ, dẫn đến bạn không thực hiện được quyền của mình trong việc xin cấp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản khác gắn liền với đất. Để được cấp lại Giấy chứng nhận do bị mất (xin lưu ý: không phải là cấp phó bản) , bạn cần chuẩn bị một bộ hồ sơ như sau:

-         Đơn đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận;

-         Giấy tờ xác nhận việc mất Giấy chứng nhận của công an phường nơi bạn làm mất giấy (thông thường bạn phải làm đơn cớ mất);

-         Có giấy xác nhận của Ủy ban nhân dân phường về việc đã niêm yết thông báo mất giấy tại trụ sở Ủy ban nhân dân phường nơi có nhà.

Khi chuẩn bị đủ hồ sơ, bạn nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất quận 5, sau đó cơ quan này sẽ trình Ủy ban nhân dân quận 5 ký quyết định hủy Giấy chứng nhận bị mất, đồng thời cấp lại Giấy chứng nhận mới cho bạn. (bạn có thể tham khảo thêm Điều 24 của Nghị Định 88/2009/NĐ-CP).

 

:: Câu hỏi 2:: Tôi và vợ cũ của tôi đã làm thủ tục ly hôn xong, đồng thời cùng nhau thỏa thuận tặng cho toàn bộ tài sản là căn nhà và quyền sử dụng đất cho con trai của chúng tôi (16 tuổi) và hiện nay cháu đang ở với tôi. Hợp đồng tặng cho đã được công chứng. Sau đó tôi đã tiến hành làm giấy tờ nhà đất cho con trai tôi thì bị Ủy ban nhân dân huyện Xuân Lộc trả hồ sơ vì con tôi chưa đủ 18 tuổi để đứng giấy tờ nhà. Hiện nay, do kinh tế khó khăn, tôi muốn bán một phần đất để lo cho cháu ăn học thì cũng không được. Vậy tôi phải làm thế nào? Vì hiện nay, vợ cũ của tôi không chịu cho tôi bán đất. (bạn Tuấn ở thị Trấn Gia Ray, huyện Xuân Lộc, tỉnh Đồng Nai).

Trả lời:

Vì con trai của bạn chưa đủ 18 tuổi nên chưa có năng lực hành vi dân sự đầy đủ để tự thực hiện quyền của mình nên tốt nhất bạn làm theo cách như sau:

Bước 1: Bạn và vợ cũ của bạn cùng con trai ra phòng công chứng nơi đã ký hợp đồng tặng cho tài sản và đề nghị hủy hợp đồng tặng cho đó.

Bước 2: Bạn cùng vợ cũ của bạn thỏa thuận phân chia tài sản sau ly hôn hoặc thống nhất khối tài sản đó ai đứng tên hoặc cùng nhau định đoạt tài sản đó.

Bước 3: Bạn tiến hành lập bản vẽ tách thửa phần diện tích đất muốn bán (xin lưu ý là tại huyện Xuân Lộc hạn mức tách thửa tối thiểu đối với đất ở là 65 m2 được quy định trong Quyết định số 68/2009/QĐ-UBND của Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai, ngày 28 tháng 09 năm 2009). Sau khi có bản vẽ, bạn cùng người nhận chuyển nhượng ra phòng công chứng ký mua ban tách thửa và hoàn tất thủ tục.

 

:: Câu hỏi 3:: Tôi nhận chuyển nhượng một thửa đất (ngang 4m và dài 20m) ở huyện Hóc Môn vào năm 2008, hai bên có ký hợp đồng chuyển nhựơng tại phòng công chứng nhưng vì nghĩ là đi đăng bộ lúc nào cũng được cho nên tôi cũng không làm thủ tục đăng bộ. Đến nay, tôi mới có điều kiện để làm thủ tục hoàn tất việc nhận chuyển nhượng thửa đất nêu trên thì Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Hóc Môn có trả văn bản ra với nội dung: Việc nhận chuyển nhượng của tôi không đủ hạn mức tách thửa theo quy định của Ủy ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh nên không có cơ sở để giải quyết hồ sơ của tôi. Đề nghị Luật sư cho tôi biết là Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Hóc Môn giải quyết như vậy có đúng không và tôi phải làm gì để được đăng bộ thửa đất đã nhận chuyển nhượng nêu trên?

 

Trả lời:

Sau khi nghiên cứu câu hỏi của bạn và đối chiếu với quy định của pháp luật, chúng tôi xin được trả lời bà như sau:

1.Việc Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Hóc Môn giải quyết như vậy là thiếu cơ sở, bởi lẽ: Trường hợp của bạn nhận chuyển nhượng (năm 2008) trước ngày Ủy ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh ban hành Quyết định số 19/2009/QĐ-UBND, ngày 25 tháng 02 năm 2009. Tại Điều 1, khoản 2, điểm đ của Quyết định có quy định “Tách thửa trước ngày Quyết định này có hiệu lực thi hành có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo Quyết định này: các thửa đất đang sử dụng trước ngày ban hành Quyết định này; các trường hợp tách thửa do chuyển quyền sử dụng đất đã được công chứng, chứng thực hoặc cơ quan có thẩm quyền cho phép tách thửa trước ngày Quyết định này có hiệu lực thi hành thì thực hiện thủ tục đăng ký, cấp giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật”. Do vậy, trường hợp của bạn đã không bị điều chỉnh bởi quy định về tách thửa nêu trên.

2. Để được đăng bộ thửa đất đã nhận chuyển nhượng nêu trên, bạn có thể làm đơn khiếu nại lên Ủy ban nhân dân huyện Hóc Môn về trường hợp của bạn để đựợc giải quyết, nêu Ủy ban nhân dân huyện Hóc Môn không giải quyết hoặc giải quyết không đúng, bạn có quyền khởi kiện Ủy ban nhân dân huyện Hóc Môn về Hành vi hành chính (không giải quyết), Quyết định hành chính (giải quyết không đúng) tại tòa án nhân dân huyện Hóc Môn.

 

:: Câu hỏi 4:: Tôi và chồng tôi có mua một phần căn nhà ở tại quận 5 khoảng 18 m2 vào năm 2007 (đã làm thủ tục khai thuế chuyển nhượng và trước bạ nhưng chưa làm sổ hồng). Vào năm 2010, chồng của tôi chết. Tôi không biết phải làm sao để làm sổ hồng căn nhà nêu trên, vì nghe nói căn nhà của tôi không đủ hạn mức tách thửa và chồng tôi đã chết nên không cấp sổ hồng cho người chết. Kính mong luật sư hướng dẫn thủ tục giúp tôi.

 

Trả lời:

1. Chị không phải lo ngại về việc căn nhà của chị không đủ hạn mức tách thửa vì việc tách thửa của chị được thực hiện vào năm 2007 (trước thời điểm UBND TP HCM ban hành quyết định 19/2009/QĐ-UBND, ngày 25 tháng 02 năm 2009 về hạn mức tách thửa).

2. Về mặt nguyên tắc là không cấp Giấy chứng nhận QSD đất cho người đã chết (Điều 12, Nghị định 84/2007/NĐ-CP) nên chị có thể làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế tại phòng công chứng theo quy định của pháp luật, thời gian niêm yết là 30 ngày tại Ủy ban nhân dân phường nơi căn nhà của chị tọa lạc. Sau khi niêm yết xong, chị và các con của chị cùng cha mẹ của chồng chị, nếu còn sống (nếu đã chết phải có giấy chứng tử kèm theo), sẽ làm thủ tục nhận di sản của chồng chị để lại. Nếu các con của chị và cha mẹ chồng của chị đồng ý cho chị phần di sản mà họ được hưởng thì có thể ký hợp đồng tặng cho luôn lúc này. Sau khi tiến hành xong các thủ tục trên, chi nộp hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất (chủ quyền nhà) tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường quận 5. Hồ sơ gồm:

-         Bản vẽ hiện trạng căn nhà hiện nay;

-         Hợp đồng nhận chuyển nhượng nhà một phần (năm 2007);

-         Tờ khai lệ phí trước bạ và Văn bản xác nhận thực hiện nghĩa vụ tài chính;

-         Văn bản khai nhận di sản thừa kế;

-         Bản sao chứng minh nhân dân và hộ khẩu kèm theo;

-         Các giấy tờ khác liên quan (nếu có).

Sau khi nhận đầy đủ hồ sơ hợp lệ, Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường quận 5 sẽ giải quyết việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất (chủ quyền nhà) của chị theo quy định của pháp luật.

 

Bài viết có liên quan...

1. CHUYÊN TRANG TƯ VẤN PHÁP LUẬT - TẠP CHÍ ĐỊA ỐC VIỆT NAM Số 19 - T3/2012

Vui lòng xem thông tin tại đây - Download

 

2. CHUYÊN TRANG TƯ VẤN PHÁP LUẬT - TẠP CHÍ ĐỊA ỐC VIỆT NAM Số 16 - T12/2011

Vui lòng xem thông tin tại đây - Download

 

3. CHUYÊN TRANG TƯ VẤN PHÁP LUẬT - TẠP CHÍ ĐỊA ỐC VIỆT NAM Số 12 - T9/2011

Vui lòng xem thông tin tại đây - Download